ਸ਼ਮਲੇ ਵਾਲੀ ਪੱਗ

ਸ਼ਮਲੇ ਵਾਲੀ ਪੱਗ

ਮੁਕੰਦ ਸਿੳੁਂ ਪਿੰਡ’ਚ ਸਰਦਾ-ਪੁੱਜਦਾ ਤੇ ਪਤਵੰਤਾ ਅਾਦਮੀ ਸੀ। ੳੁਹ ਸਿਰ ‘ਤੇ ਸ਼ਮਲਾ ਸਜਾ ਕੇ ਪੱਗ ਬੰਨ੍ਹਦਾ ਰਿਹਾ ਸੀ। ਨੇਕ ਸੁਭਾਅ ਦਾ ਮਾਲਕ ਤੇ ਧੀਅਾਂ-ਪੁੱਤਾਂ ਨੂੰ ਬਰਾਬਰ ਸਮਝਦਾ ਸੀ। ਵੱਡੀ ਧੀ ਸ਼ਹਿਰ ਕਾਲਜ਼ ਪੜ੍ਹਨ ਕੀ ਲੱਗੀ ਕਿ ਨਿੱਤ ਨਵੇਂ ਚੰਦ ਚਾੜ੍ਹਨ ਲੱਗ ਪੲੀ। ਮੁਕੰਦ ਸਿੳੁਂ ਨੂੰ ਜਦ ਪਤਾ ਲੱਗਾ ਤਾਂ ੳੁਸਦੇ ਬੁਣੇ ਸੁਪਨੇ ਟੁੱਟ ਗੲੇ। ੳੁਸਨੇ ਅਾਪਣੀ ਧੀ ਨਿਰਮਲ ਨੂੰ ਕਾਲਜੋਂ ਹਟਾ ਕੇ ੳੁਸਦਾ ਵਿਅਾਹ ਕਰਨ ਦਾ ਫੈਸਲਾ ਕਰ ਲਿਅਾ ਸੀ। ਪੰਜ ਬੰਦੇ ਸੱਦ ਕੇ ਅਨੰਦ-ਕਾਰਜ ਵੀ ਕਰਾ ਦਿੱਤੇ ਸਨ। ੳੁਸ ਦੇ ਸਿਰ ੳੁੱਪਰ ਅੱਜ ਸਾਦਾ ਜੇਹਾ ਸਾਫਾ ਬੰਨ੍ਹਿਅਾਂ ਹੋੲਿਅਾ ਸੀ। ੳੁਸਦੀ ਘਰ ਵਾਲੀ ਨੇ ਜਦ ਪੱਗ ਨਾ ਬੰਨ੍ਹਣ ਬਾਰੇ ਪੁੱਛਿਅਾ ਸੀ ਤਾਂ ੳੁਸ ਨੇ ਨਿਰਾਸ਼ਤਾ ਨਾਲ ੳੁੱਤਰ ਦਿੱਤਾ ਸੀ ” ਤੇਰੀ ਧੀ ਨੇ ਮੇਰੀ ਸ਼ਮਲੇ ਵਾਲੀ ਪੱਗ ਅੱਜ ਦਾਗੀ ਕਰ ਦਿੱਤੀ ਹੈ…ਤੇ ਦਾਗੀ ਪੱਗ ੳੁੱਪਰ ਸ਼ਮਲੇ ਨ੍ਹੀਂ ਸੋਭਦੇ ਭਲੀੲੇ ਲੋਕੇ!” ੲੇਨਾ ਕਹਿ ਕੇ ੳੁਹ ਖੇਤਾਂ ਵੱਲ ਨੂੰ ਚੱਲ ਪਿਅਾ ਸੀ।

ਹੀਰਾ ਸਿੰਘ ਤੂਤ
Mob. 98724-55994

Share Button

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

%d bloggers like this: