16 ਜੂਨ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਪੈਟਰੋਲ ਦੀ ਕਮੀ

16 ਜੂਨ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਪੈਟਰੋਲ ਦੀ ਕਮੀ

ਨਵੀ ਦਿੱਲੀ: ਦੇਸ਼ਭਰ ਦੇ ਪੈਟਰੋਲ ਪੰਪ ਮਾਲਿਕਾਂ ਨੇ 16 ਜੂਨ ਤੋਂ ਤੇਲ ਮਾਰਕੀਟਿੰਗ ਕੰਪਨੀਆਂ ( ਓਏਮਸੀ ) ਵਲੋਂ ਤੇਲ ਨਹੀਂ ਖਰੀਦਣ ਦਾ ਫੈਸਲਾ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਇਹ ਕਦਮ ਪੂਰੇ ਦੇਸ਼ ਵਿੱਚ ਤੇਲ ਦੀਆਂ ਕੀਮਤਾਂ ਵਿੱਚ ਦੈਨਿਕ ਬਦਲਾਵ ਦੇ ਸਰਕਾਰ ਦੇ ਇਕਤਰਫਾ ਫੈਸਲੇ ਦੇ ਵਿਰੋਧ ਵਿੱਚ ਚੁੱਕਿਆ ਹੈ। ਹਾਲਾਂਕੇ ਪੈਟਰੋਲ ਪੰਪ ਮਾਲਿਕਾਂ ਦੇ ਐਸੋਸਿਏਸ਼ਨ ਇਸਨੂੰ ਹੜਤਾਲ ਨਹੀਂ ਦੱਸ ਰਹੇ ਹਨ ਪਰ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ 16 ਜੂਨ ਤੋਂ ਖਰੀਦ ਨਹੀਂ ਕਰਨ ਦੇ ਕਾਰਨ ਪਟਰੋਲ ਪੰਪਾਂ ਦਾ ਸਟਾਕ ਖਤਮ ਹੋਣ ਦੇ ਬਾਅਦ ਉਹ ਖਾਲੀ ਹੋ ਜਾਣਗੇ ।
ਆਲ ਇੰੰਡਿਆ ਪੈਟਰੋਲਿਅਮ ਡੀਲਰਸ ਐਸੋਸਿਏਸ਼ਨ ਦੇ ਪ੍ਰਧਾਨ ਅਜੈ ਬੰਸਲ ਨੇ ਬਿਜ਼ਨੇਸ ਸਟੈਂਡਰਡ ਨੂੰ ਦੱਸਿਆ, ਇਹ ਹੜਤਾਲ ਨਹੀਂ ਹੈ ,ਪਰ 16 ਜੂਨ ਨੂੰ ਪਟਰੋਲ ਅਤੇ ਡੀਜ਼ਲ ਦੀ ਖਰੀਦ ਨਹੀਂ ਕੀਤੀ ਜਾਵੇਗੀ । ਉਦਯੋਗ ਦੇ ਆਂਕੜਿਆਂ ਦੇ ਮੁਤਾਬਕ ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ ਕਰੀਬ 57,000 ਪੈਟਰੋਲ ਪੰਪ ਹਨ। ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਵਿਚੋਂ ਇੰਡਿਅਨ ਆਇਲ ਕਾਰਪੋਰੇਸ਼ਨ ( ਆਈਓਸੀ ) ਭਾਰਤ ਪੈਟਰੋਲਿਅਮ ਕਾਰਪੋਰੇਸ਼ਨ ( ਬੀਪੀਸੀਏਲ ) ਅਤੇ ਹਿੰਦੁਸਤਾਨ ਪੈਟਰੋਲਿਅਮ ਕਾਰਪੋਰੇੇਸ਼ਨ ( ਏਚਪੀਸੀਏਲ ) ਦੇ ਪਟਰੋਲ ਪੰਪਾਂ ਸੰਯੁਕਤ ਰੂਪ ‘ਚ ਤਾਦਾਦ ਕਰੀਬ 53,000 ਹੈ। ਇਸ ਸਮੇਂ ਆਈਓਸੀ , ਬੀਪੀਸੀਏਲ ਅਤੇ ਐਚਪੀਸੀਏਲ ਕੱਚੇ ਤੇਲ ਦੀ ਸੰਸਾਰਿਕ ਕੀਮਤਾਂ ਦੇ ਆਧਾਰ ‘ਤੇ ਹਰ ਇੱਕ ਅਰਸੇ ਵਿੱਚ ਤੇਲ ਦੀਆਂ ਕੀਮਤਾਂ ਵਿੱਚ ਘਾਟੇ – ਵਾਧੇ ਦਾ ਫੈਸਲਾ ਲੈਂਦੀਆਂ ਹਨ।

ਪੈਟਰੋਲ ਅਤੇ ਡੀਜ਼ਲ ਦੀਆਂ ਕੀਮਤਾਂ ਵਿੱਚ ਰੋਜ਼ਾਨਾ ਬਦਲਾਵ ਦਾ ਫੈਸਲਾ 1 ਮਈ ਤੋਂ ਪੰਜ ਸ਼ਹਿਰਾਂ – ਪੁਦੁੱਚੇਰੀ , ਚੰਡੀਗੜ੍ਹ , ਜਮਸ਼ੇਦਪੁਰ , ਉਦੈਪੁਰ ਅਤੇ ਵਿਸ਼ਾਖਾਪੱਟਨਮ ਵਿੱਚ ਇਸਦੇ ਸਫਲ ਪ੍ਰੀਖਿਣ ਦੇ ਬਾਅਦ ਲਿਆ ਗਿਆ ਹੈ। ਇਸ ਸ਼ਹਿਰਾਂ ਵਿੱਚ ਐੱਸਾਰ ਆਇਲ ਅਤੇ ਰਿਲਾਇੰਸ ਇੰਡਸਟਰੀਜ ਵਰਗੀ ਨਿਜੀ ਤੇਲ ਵਿਕਰੇਤਾ ਕੰਪਨੀਆਂ ਨੇ ਵੀ ਇਹੀ ਵਿਵਸਥਾ ਅਪਣਾਈ ਸੀ।

ਖੇਤਰ ਵਿੱਚ ਆਵੇਗੀ ਜ਼ਿਆਦਾ ਪਾਰਦਰਸ਼ਤਾਂ
ਡੀਲਰ ਇਸ ਗੱਲ ਨੂੰ ਲੈ ਕੇ ਚਿੰਤਤ ਹਨ ਕਿ ਇਸਤੋਂ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਸਟਾਕ ਦੀ ਕੀਮਤ ਘਟੇਗੀ। ਉਹ ਡੀਲਰ ਕਮੀਸ਼ਨ ਵਿੱਚ ਵਾਧੇ ਦੀ ਮੰਗ ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ। ਜੋ ਇਸ ਸਮੇਂ 2 ਵਲੋਂ 3 ਫੀਸਦੀ ਦੇ ਵਿੱਚ ਹੈ। ਸੂਤਰਾਂ ਦੇ ਮੁਤਾਬਕ ਤੇਲ ਵਿਪਣਨ ਕੰਪਨੀਆਂ 30 ਜੂਨ ਤੱਕ ਡੀਲਰ ਕਮੀਸ਼ਨ ਦੇ ਬਾਰੇ ਕੋਈ ਫੈਸਲਾ ਲੈ ਸਕਦੀਆਂ ਹਨ।<
ਆਈਓਸੀ ਨੇ ਪਿਛਲੇ ਹਫ਼ਤੇ ਇੱਕ ਬਿਆਨ ਵਿੱਚ ਕਿਹਾ ਸੀ , ਪਟਰੋਲ ਅਤੇ ਡੀਜ਼ਲ ਦੀਆਂ ਕੀਮਤਾਂ ਵਿੱਚ ਹਰ ਦਿਨ ਦੇ ਬਦਲਾਵ ਵਲੋਂ ਛੋਟੀਆਂ ਕੀਮਤਾਂ ਵਰਤਮਾਨ ਬਾਜ਼ਾਰ ਹਲਾਤਾਂ ਨੂੰ ਬਿਹਤਰ ਤਰੀਕੇ ਨਾਲ ਦਰਸ਼ਾਏਗੀ। ਇਸਤੋਂ ਰੋਜ਼ਾਨਾ ਵਿਕਰੀ ਦੀਆਂ ਕੀਮਤਾਂ ਵਿੱਚ ਉਤਾਰ – ਚੜਾਵ ਘੱਟ ਹੋਵੇਗਾ। ਇਸ ਤੋਂ ਇਸ ਖੇਤਰ ਵਿੱਚ ਜ਼ਿਆਦਾ ਪਾਰਦਰਸ਼ਤਾਂ ਆਵੇਗੀ। ਇਸਦੇ ਇਲਾਵਾ ਰਿਫਾਇਨਰੀ ਅਤੇ ਡਿਪੋ ਵਲੋਂ ਪਟਰੋਲ ਪੰਪਾਂ ਤੱਕ ਬਾਲਣ ਦਾ ਪਰਵਾਹ ਸਮਝਣ ਯੋਗ ਬਣੇਗਾ।

ਰੋਜ਼ਾਨਾ ਮੁੱਲ ਤੈਅ ਕਰਣ ਲਈ ਸਵੈਕਰ ਪ੍ਰਣਾਲੀ
ਦੇਸ਼ ਵਿੱਚ ਪੈਟਰੋਲ ਅਤੇ ਡੀਜ਼ਲ ਦੇ ਮੁੱਲ 16 ਜੂਨ ਤੋਂ ਰੋਜ਼ਾਨਾ ਆਧਾਰ ਉੱਤੇ ਤੈਅ ਹੋਣਗੇ। ਇਸਦੇ ਲਈ ਸਾਰਵਜਨਿਕ ਖੇਤਰ ਦੀ ਤੇਲ ਕੰਪਨੀਆਂ – ਆਈਓਸੀ , ਬੀਪੀਸੀਏਲ ਅਤੇ ਐਚਪੀਸੀਏਲ ਨੇ ਸਵੈਕਰ ਪ੍ਰਣਾਲੀ ਲਾਗੂ ਕੀਤੀ ਹੈ। ਹਾਲਾਂਕਿ ਪਟਰੋਲ ਪੰਪ ਡੀਲਰਾਂ ਦਾ ਇੱਕ ਵਰਗ ਸਰਕਾਰ ਦੇ ਇਸ ਕਦਮ ਦਾ ਵਿਰੋਧ ਕਰ ਰਿਹਾ ਹੈ।
ਇੰਡਿਅਨ ਆਇਲ ਕਾਰਪੋਰੇਸ਼ਨ ( ਆਈਓਸੀ ) ਨੇ ਇੱਕ ਬਿਆਨ ਵਿੱਚ ਕਿਹਾ ਹੈ , ਇਸ ਕਦਮ ਨਾਲ ਇਹ ਸੁਨਿਸਚਿਤ ਹੋਵੇਗਾ ਕਿ ਤੇਲ ਦੀ ਅੰਤਰਰਾਸ਼ਟਰੀ ਕੀਮਤ ਵਿੱਚ ਛੋਟੇ ,ਛੋਟੇ ਬਦਲਾਵ ਦਾ ਫਾਇਦਾ ਵੀ ਡੀਲਰਾਂ ਅਤੇ ਉਪਭੋਕਤਾਵਾਂ ਨੂੰ ਮਿਲੇ। ਆਈਓਸੀ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਡੀਲਰਾਂ ਨੂੰ ਇਹ ਵੇਖਣਾ ਹੋਵੇਗਾ ਕੇ ਕੀਮਤਾਂ ਨੂੰ ਹਰ ਰੋਜ਼ ਅੱਪਡੇਟ ਰੱਖਿਆ ਜਾਵੇ । ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਇਸਦੀ ਜਾਣਕਾਰੀ ਲਈ ਸੋਧ ਕੇ ਕੀਮਤਾਂ ਪਟਰੋਲ ਪੰਪ ਉੱਤੇ ਤੱਤਕਾਲ ਦਰਸ਼ਾਈ ਜਾਓਗੀ। ਇਹ ਪਹਿਲ ਗਾਹਕਾਂ ਨੂੰ ਸਭ ਤੋਂ ਚੰਗੀ ਕੀਮਤ ਉੱਤੇ ਤੇਲ ਉਪਲੱਬਧ ਕਰਾਉਣ ਅਤੇ ਕੀਮਤ ਪ੍ਰਣਾਲੀ ਵਿੱਚ ਪਾਰਸਰਸ਼ਤਾ ਲਿਆਉਣ ਲਈ ਹੈ।

Share Button

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

%d bloggers like this: