400 ਸਾਲ ਬਾਅਦ ਮੰਦਿਰ ‘ਚ ਹੋਇਆ ਪੁਰਸ਼ਾਂ ਦਾ ਪ੍ਰਵੇਸ਼

ss1

400 ਸਾਲ ਬਾਅਦ ਮੰਦਿਰ ‘ਚ ਹੋਇਆ ਪੁਰਸ਼ਾਂ ਦਾ ਪ੍ਰਵੇਸ਼

ਓਡਿਸ਼ਾ ਦੇ ਇੱਕ ਮੰਦਿਰ ‘ਚ ਲਗਭਗ 400 ਸਾਲ ਪੁਰਾਣੀ ਪਰੰਪਰਾ ਨੂੰ ਤੋੜ ਕੇ ਪੁਰਸ਼ਾਂ ਨੇ ਪ੍ਰਵੇਸ਼ ਕੀਤਾ। ਇਸ ਮੰਦਿਰ ‘ਚ ਸਿਰਫ ਵਿਉਹਤਾ ਦਲਿਤ ਮਹਿਲਾਂਵਾਂ ਹੀ ਪ੍ਰਵੇਸ਼ ਕਰ ਸਕਦੀਆਂ ਸੀ। ਓਡਿਸ਼ਾ ਦੇ ਕੇਂਦਰਪਾਰਾ ਪ੍ਰਾਂਤ ਦੇ ਸਤਭਾਇਆ ਪਿੰਡ ਵਿੱਚ ਮਾਂ ਪੰਚਬਾਰਾਹੀ ਦਾ ਇਹ ਮੰਦਿਰ ਸਥਿਤ ਹੈ । ਇਸ ਮੰਦਿਰ ਵਿੱਚ 400 ਸਾਲਾਂ ਤੋਂ ਪੁਰਸ਼ਾਂ ਦੇ ਪਰਵੇਸ਼ ਤੋਂ ਮਨਾਹੀ ਸੀ। ਇਸ ਮੰਦਿਰ ਵਿੱਚ ਪੰਜ ਦਲਿਤ ਮਹਿਲਾਵਾਂ ਪੁਜਾਰੀ ਹਨ ਅਤੇ ਕੇਵਲ ਇਹ ਹੀ ਔਰਤਾਂ ਮੰਦਿਰ ਦੀ ਪੰਜਪ੍ਰਤੀਮਾਵਾਂਨੂੰ ਛੂ ਸਕਦੀਆਂ ਹਨ।
ਇਕ ਵਿਸ਼ਵਾਸ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ ਪਿੰਡ ਨੂੰ ਅਣਹੋਣੀ ਘਟਨਾ ਤੋਂ ਬਚਾਉਣ ਲਈ ਹੀ ਮੰਦਿਰ ਵਿੱਚ ਪੁਰਸ਼ਾਂ ਦੇ ਪਰਵੇਸ਼ ਦੀ 400 ਸਾਲਾਂ ਤੋਂ ਮਨਾਹੀ ਰਹੀ ਹੈ। ਗੁਜ਼ਰੇ ਸ਼ਨੀਵਾਰ ਨੂੰ ਇੱਕ ਦਿਨ ਲਈ ਇਸ ਮੰਦਿਰ ਵਿੱਚ ਪੰਜ ਪੁਰਸ਼ਾਂ ਦਾ ਪਰਵੇਸ਼ ਹੋਇਆ। ਮੰਦਿਰ ਦੀਆਂ ਮੂਰਤੀਆਂ ਨੂੰ ਦੂਜੀ ਜਗ੍ਹਾ ਲੈ ਜਾਣ ਲਈ ਪੁਰਸ਼ ਮੰਦਿਰ ਵਿੱਚ ਆਏ । ਦੱਸ ਦੇਈਏ ਕਿ ਮੰਦਿਰ ਸਮੁੰਦਰ ਦੇ ਕੰਡੇ ਦੇ ਕੋਲ ਹੋਣ ਦੇ ਕਾਰਨ ਇਸਨੂੰ ਡੁੱਬਣ ਤੋਂ ਬਚਾਉਣ ਲਈ ਇਸਨੂੰ ਪਿੰਡ ਦੇ ਅੰਦਰ ਪੁਰਨਸਥਾਪਿਤ ਕੀਤਾ ਗਿਆ।
ਉੱਥੇ ਹੀ ਪ੍ਰਤੀਮਾਵਾਂ ਦਾ ਭਾਰ ਕਾਫ਼ੀ ਜ਼ਿਆਦਾ ਸੀ। ਇਸ ਮਜਬੂਰੀ ਦੀ ਵਜ੍ਹਾ ਵਲੋਂ ਮਹਿਲਾਂਵਾਂ ਪੁਜਾਰੀਆਂ ਨੇ 1 . 5 ਟਨ ਦੀ ਭਾਰੀ ਪ੍ਰਤੀਮਾਵਾਂ ਨੂੰ ਚੁੱਕਣ ਲਈ ਪੁਰਸ਼ਾਂ ਦਾ ਪਰਵੇਸ਼ ਕਰਵਾਇਆ। ਹੁਣ ਸਮੁੰਦਰ ਤੋਂ 12 ਕਿਲੋਮੀਟਰ ਦੂਰ ਬਾਗਾਪਤੀਆ ਪਿੰਡ ਵਿੱਚ ਮੂਰਤੀਆਂ ਨੂੰ ਸ‍ਥਾਪਿਤ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ । ਇਸਦੇ ਨਾਲ ਹੀ 400 ਸਾਲ ਤੋਂ ਚੱਲੀ ਆ ਰਹੀ ਪ੍ਰਥਾ ਵੀ ਟੁੱਟ ਗਈ।
ਦੱਸ ਦਈਏ ਕਿ ਸਮੁਦੰਰ ਦੇ ਪਾਣੀ ਦਾ ਪੱਧਰ ਵਧਣ ਕਾਰਨ ਪਾਣੀ ਮੰਦਿਰ ‘ਚ ਜਾ ਵੜਿਆ ਸੀ। ਜਿਸ ਨਾਲ ਮੰਦਿਰ ਦੇ ਡੁੱਬਣ ਦਾ ਖਤਰਾ ਹੋ ਗਿਆ, ਇਸ ਲਈ ਮੂਰਤੀਆਂ ਦੇ ਭਾਰੀ ਹੋਣ ਕਾਰਨ ਮੰਦਿਰ ‘ਚ ਪੁਰਸ਼ਾਂ ਦਾ ਪ੍ਰਵੇਸ਼ ਕਰਵਾਇਆ ਗਿਆ ਅਤੇ ਮੰਦਿਰ ਨੂੰ ਦੂਸਰੀ ਜਗ੍ਹਾ ‘ਤੇ ਬਦਲ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਹੈ।

print
Share Button
Print Friendly, PDF & Email

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *