ਪੰਜਾਬ ਸਰਕਾਰ ਵੱਲੋਂ 50% ਤਨਖਾਹ ਘਟਾਏ ਜਾਣ ‘ਤੇ ਨਾਮੀ ਸਕੂਲਾਂ ਦੇ ਪ੍ਰਿੰਸਿਪਲਾਂ ਦਾ ਅਸਤੀਫਾ

ss1

ਪੰਜਾਬ ਸਰਕਾਰ ਵੱਲੋਂ 50% ਤਨਖਾਹ ਘਟਾਏ ਜਾਣ ‘ਤੇ ਨਾਮੀ ਸਕੂਲਾਂ ਦੇ ਪ੍ਰਿੰਸਿਪਲਾਂ ਦਾ ਅਸਤੀਫਾ

ਪੰਜਾਬ ਵਿੱਚ ਹੋਣਹਾਰ ਵਿਦਿਆਰਥੀਆਂ ਨੂੰ ਕਵਾਲਿਟੀ ਐਜੂਕੇਸ਼ਨ ਦੇਣ ਦੇ ਮਕਸਦ ਨਾਲ ਅਕਾਲੀ – ਭਾਜਪਾ ਸਰਕਾਰ ਵੱਲੋਂ ਖੋਲ੍ਹੇ ਗਏ 10 ਮੈਰਿਟੋਰੀਅਸ ਸਕੂਲਾਂ ਦੇ ਸਟਾਫ ਦੀ ਤਨਖਾਹ ਘਟਾਉਣ ਦੇ ਬਾਅਦ ਸਾਰੇ ਪ੍ਰਿੰਸਿਪਲਾਂ ਨੇ ਇਕੱਠੇ ਅਸਤੀਫਾ ਦੇ ਦਿੱਤਾ ਹੈ। ਵੱਖ – ਵੱਖ ਜਿਲ੍ਹਿਆਂ ਵਿੱਚ ਖੋਲ੍ਹੇ ਗਏ ਇਨ੍ਹਾਂ 10 ਸਕੂਲਾਂ ਵਿੱਚ ਇਸ ਸਮੇਂ 9,300 ਬੱਚੇ ਪੜ੍ਹ ਰਹੇ ਹਨ। ਇਨ੍ਹਾਂ ਸਕੂਲਾਂ ਦੀਆਂ 4,650 ਸੀਟਾਂ ਲਈ ਹਰ ਸਾਲ ਦਾਖਲਾ ਪਰੀਖਿਆ ਲਈ ਜਾਂਦੀ ਹੈ।

ਰਜਿਸਟਰਾਰ ਅਤੇ ਵਾਰਡਨਾਂ ਦੀ ਤਨਖਾਹ ਵੀ ਘੱਟਾਈ
ਸਰਕਾਰ ਦੇ ਫੈਸਲੇ ਦੇ ਮੁਤਾਬਕ, ਹੁਣ ਮੈਰਿਟੋਰੀਅਸ ਸਕੂਲਾਂ ਦੇ ਪ੍ਰਿੰਸਿਪਲਾਂ ਦੀ ਤਨਖਾਹ ਇੱਕ ਲੱਖ ਰੁਪਏ ਤੋਂ ਘਟਾਕੇ 45 ਹਜਾਰ ਰੁਪਏ ਕਰ ਦਿੱਤੀ ਗਿਈ ਹੈ। ਰਜਿਸਟਰਾਰ ਦੀ ਤਨਖਾਹ ਵੀ 50 ਹਜਾਰ ਤੋਂ ਘਟਾਕੇ 35 ਹਜਾਰ ਅਤੇ ਵਾਰਡਨ ਦਾ ਤਨਖਾਹ 35 ਹਜਾਰ ਤੋਂ ਘੱਟ ਕਰਕੇ 30 ਹਜਾਰ ਰੁਪਏ ਕਰ ਦਿੱਤੀ ਗਈ। 40 ਹਜਾਰ ਰੁਪਏ ਤਨਖਾਹ ਉੱਤੇ ਕੰਮ ਕਰ ਰਹੇ ਲੈਕਚਰਰਾਂ ਨੂੰ ਵੀ ਆਦੇਸ਼ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਹੈ ਕਿ ਉਹ ਇਹ ਤਨਖਾਹ ਛੱਡ ਦੇਣ।

ਇਸਦੇ ਬਦਲੇ ਵਿੱਚ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਸਰਕਾਰੀ ਵਿਭਾਗ ਵਿੱਚ ਰੱਖ ਲਿਆ ਜਾਵੇਗਾ ਅਤੇ ਤਿੰਨ ਸਾਲ ਲਈ ਬੇਸਿਕ ਤਨਖਾਹ 10,300 ਰੁਪਏ ਦਿੱਤੀ ਜਾਵੇਗੀ। ਸਰਕਾਰ ਦੇ ਇਸ ਫੈਸਲੇ ਦੇ ਬਾਅਦ ਸਾਰੇ ਪ੍ਰਿੰਸਿਪਲਸ, ਜੋ ਰਿਟਾਇਰਡ ਆਰਮੀ ਅਧਿਕਾਰੀ ਹਨ, ਨੇ ਆਪਣੇ ਅਸਤੀਫੇ ਸਰਕਾਰ ਨੂੰ ਭਿਜਵਾ ਦਿੱਤੇ ਹਨ।
ਮੈਰਿਟੋਰੀਅਸ ਸਕੂਲ ਵਿੱਚ ਪਹਿਲਾਂ ਤੋਂ ਘੱਟ ਸਟਾਫ
ਮੈਰਿਟੋਰੀਅਸ ਸਕੂਲ ਵਿੱਚ 80 ਫੀਸਦੀ ਤੋਂ ਘੱਟ ਅੰਕ ਵਾਲੇ ਬੱਚਿਆਂ ਦੀ ਐਡਮਿਸ਼ਨ ਨਹੀਂ ਹੁੰਦੀ। ਇਹਨਾਂ ਵਿੱਚ ਐਡਮਿਸ਼ਨ ਲਈ ਬਕਾਇਦਾ ਟੈਸਟ ਲਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਸਕੂਲ ਸਟਾਫ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਪ੍ਰਿੰਸੀਪਲ, ਇੱਕ ਰਜਿਸਟਰਾਰ, ਦੋ ਡੀਪੀ, 8 ਨਾਨ ਟੀਚਿੰਗ ਸਟਾਫ ਦੇ ਇਲਾਵਾ 36 ਤੋਂ 38 ਲੈਕਚਰਰ ਜਰੂਰੀ ਹਨ। ਪਰ ਸਟਾਫ ਦੀ ਕਮੀ ਉੱਥੇ ਹਮੇਸ਼ਾ ਹੀ ਸਕੂਲ ਵਿੱਚ ਵੇਖੀ ਜਾਂਦੀ ਰਹੀ। ਅੰਮ੍ਰਿਤਸਰ ਮੈਰਿਟੋਰੀਅਸ ਸਕੂਲ ਵਿੱਚ 32, ਪਟਿਆਲਾ ਵਿੱਚ 23, ਸੰਗਰੂਰ ਵਿੱਚ 24, ਲੁਧਿਆਣਾ ਵਿੱਚ 26, ਜਲੰਧਰ ਵਿੱਚ 36, ਬਠਿੰਡਾ ਵਿੱਚ 26, ਮੋਹਾਲੀ ਵਿੱਚ 28 ਲੈਕਚਰਰ ਹੀ ਕੰਮ ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ।

print
Share Button
Print Friendly, PDF & Email

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *