ਅਜਿਹਾ ਪਿੰਡ ਜਿਥੇ ਇਨਸਾਨ ਹੀ ਨਹੀਂ ਪਸ਼ੂ -ਪੰਛੀ ਵੀ ਹਨ ਅੰਨ੍ਹੇ ,ਜਾਣੋ ਕੀ ਹੈ ਸੱਚ

ss1

ਅਜਿਹਾ ਪਿੰਡ ਜਿਥੇ ਇਨਸਾਨ ਹੀ ਨਹੀਂ ਪਸ਼ੂ -ਪੰਛੀ ਵੀ ਹਨ ਅੰਨ੍ਹੇ ,ਜਾਣੋ ਕੀ ਹੈ ਸੱਚ

ਦੁਨੀਆ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਅਜਿਹੀ ਜਗ੍ਹਾ ਵੀ ਹੈ ਜਿੱਥੇ ਦੇ ਲੋਕਾਂ ਦੀਆਂ ਅੱਖਾਂ ਤਾਂ ਹਨ ਮਗਰ ਉਹ ਵੇਖ ਨਹੀਂ ਸਕਦੇ। ਇੰਨਾ ਹੀ ਨਹੀਂ ਸਗੋਂ ਇਨਸਾਨ ਤਾਂ ਇੰਸਾਨ , ਉੱਥੇ ਦੇ ਪਸ਼ੂ – ਪੰਛੀ ਵੀ ਅੰਨ੍ਹੇ ਹਨ ਤਾਂ ?
ਜੋ ਸਭ ਤੋਂ ਚੌਕਾਉਣ ਵਾਲੀ ਗੱਲ ਹੈ ਉਹ ਇਹ ਹੈ ਕਿ ਇੱਥੇ ਸਾਰੇ ਕੋਈ ਚਾਹੇ ਉਹ ਇੱਕ ਇਨਸਾਨ ਹੋਵੇ ਚਾਹੇ ਪਸ਼ੂ ਸਾਰੇ ਅੰਨ੍ਹੇ ਹੁੰਦੇ ਹਨ ।ਅਸੀਂ ਇੱਥੇ ਗੱਲ ਕਰ ਰਹੇ ਹਾਂ ‘ਟਿਲਟੇਪਕ’ ਨਾਮਕ ਇੱਕ ਪਿੰਡ ਦੀ ਜਿੱਥੇ ਜੋਪੋਟੇਕ ਜਨਜਾਤੀ ਦੇ ਲੋਕ ਨਿਵਾਸ ਕਰਦੇ ਹਨ।ਜਾਣਕਾਰੀ ਲਈ ਦੱਸ ਦਈਏ ਕਿ ਇੱਥੇ ਕਰੀਬ 300 ਰੈੱਡ ਇੰਡੀਅਨਸ ਦਾ ਬਸੇਰਾ ਹੈ , ਜੋ ਕਿ ਸਾਰੇ ਅੰਨ੍ਹੇ ਹਨ।
ਇੱਥੇ ਸਾਰੇ ਬਿਨਾਂ ਖਿੜਕੀ ਵਾਲੀ ਝੌਪੜੀ ਵਿੱਚ ਰਹਿੰਦੇ ਹਨ ਕਿਉਂਕਿ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਰੌਸ਼ਨੀ ਦੀ ਕਦੇ ਜਰੂਰਤ ਨਹੀਂ ਪੈਂਦੀ।ਹਾਲਾਂਕਿ , ਇਹ ਲੋਕ ਜਨਮ ਤੋਂ ਹੀ ਅੰਨ੍ਹੇ ਨਹੀਂ ਹੁੰਦੇ ਪਰ ਕੁੱਝ ਸਮਾਂ ਬਾਅਦ ਹੀ ਇਨ੍ਹਾਂ ਦਿਖਣਾ ਬੰਦ ਹੋ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।ਇਹ ਲੋਕ ਪੱਥਰਾਂ ਉੱਤੇ ਸੌਂਦੇ ਹਨ ਅਤੇ ਸੇਮ , ਬਾਜਰਾ ਅਤੇ ਮਿਰਚ ਖਾਂਦੇ ਹਨ।
ਇਹ ਲੋਕ ਰਾਤ ਦਾ ਖਾਣਾ ਨਾਲ ਹੀ ਖਾਂਦੇ ਹਨ ਅਤੇ ਫਿਰ ਸ਼ਰਾਬ ਪੀਕੇ ਨਾਚ – ਗਾਣਾ ਵੀ ਕਰਦੇ ਹਨ।ਮਕਾਮੀ ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਮੰਨੇ ਤਾਂ ਇਹਨਾਂ ਦਾ ਇਹ ਰੋਗ ਇੱਕ ਦਰਖਤ ਦੇ ਕਾਰਨ ਹੈ। ਇਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਮੁਤਾਬਕ ਇੱਥੇ ਸਥਿਤ ‘ਲਾਵਜੁਏਜਾ’ ਨਾਮਕ ਇੱਕ ਦਰਖਤ ਨੂੰ ਦੇਖਣ ਦੇ ਬਾਅਦ ਅੰਨ੍ਹੇ ਹੋ ਜਾਂਦੇ ਹਨ।
ਹਾਂਲਾਕਿ ਵਿਗਿਆਨੀਆਂ ਨੇ ਇਸ ਗੱਲ ਦਾ ਖੰਡਨ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਹੈ ਅਤੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਉਥੇ ਗਏ ਟੂਰਿਸਟ ਨੂੰ ਤਾਂ ਇਹ ਰੋਗ ਨਹੀਂ ਹੁੰਦਾ ਹੈ। ਵਿਗਿਆਨੀਆਂ ਦੀ ਮੰਨੀਏ ਤਾਂ ਇੱਥੇ ਲੋਕਾਂ ਦਾ ਇਹ ਹਾਲ ਇੱਕ ਕਾਲੀ ਮੱਖੀ ਦੇ ਕੱਟਣ ਦੇ ਕਾਰਨ ਹੁੰਦੀ ਹੈ।ਇਸ ਵਿਸ਼ੈਲੀ ਮੱਖੀ ਦੇ ਕੱਟਣ ਨਾਲ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਸਰੀਰ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦੇ ਕੀਟਾਣੂ ਫੈਲ ਜਾਂਦੇ ਹਨ ਜੋ ਕਿ ਹੌਲੀ – ਹੌਲੀ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਅੱਖਾਂ ਦੇ ਨਸਾਂ ਨੂੰ ਬਲਾਕ ਕਰ ਦਿੰਦੀਆਂ ਹਨ।

print
Share Button
Print Friendly, PDF & Email

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *