ਇਸ ਜਗ੍ਹਾ ‘ਤੇ ਸ਼ਰਾਬ ਨਾਲ ਖੇਡੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ ਹੋਲੀ

ss1

ਇਸ ਜਗ੍ਹਾ ‘ਤੇ ਸ਼ਰਾਬ ਨਾਲ ਖੇਡੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ ਹੋਲੀ

ਦੇਸ਼ ਭਰ ‘ਚ ਅੱਜ ਸਭ ‘ਤੇ ਹੋਲੀ ਦਾ ਖੁਮਾਰ ਨਜ਼ਰ ਆ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਸਾਰੇ ਇੱਕ ਦੂੱਜੇ ਨੂੰ ਰੰਗਾਂ ਨਾਲ ਰੰਗਣੇ ਵਿੱਚ ਲੱਗੇ ਹਨ। ਹੋਲੀ ਨਾਲ ਮਿਲਦਾ- ਜੁਲਦਾ ਹੀ ਇੱਕ ਫੇਸਟਿਵਲ ਸਪੇਨ ਵਿੱਚ ਵੀ ਹੁੰਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਫੇਸਟਿਵਲ ਵਿੱਚ ਲੋਕ ਰੰਗਾਂ ਨਹੀਂ ਸਗੋਂ ਵਾਇਨ ਨਾਲ ਇੱਕ ਦੂੱਜੇ ਨੂੰ ਨਹਾਉਂਦੇ ਹਨ। ਲਿਆ ਬਟਾਲਾ ਡੇਲ ਵੀਨੋ ਨਾਮ ਦਾ ਇਹ ਫੇਸਟਿਵਲ ਹਰ ਸਾਲ ਜੂਨ ਵਿੱਚ ਹੁੰਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਵਿੱਚ ਲੋਕ ਵਾਇਨ ਪੀਂਦੇ ਵੀ ਹਨ ਅਤੇ ਇਸ ਨਾਲ ਇੱਕ ਦੂੱਜੇ ਨੂੰ ਨਹਾਉਂਦੇ ਵੀ ਹਨ| ਇਹ ਫੇਸਟਿਵਲ ਛੋਟੇ ਜਿਹੇ ਸਪੇਨਿਸ਼ ਟਾਊਨ ਹਾਰਾਂ ਵਿੱਚ ਹੁੰਦਾ ਹੈ। ਇਸਨੂੰ ਦੁਨੀਆ ਦਾ ਸਭ ਤੋਂ ਵਧੀਆ ਵਾਇਨ ਫੇਸਟਿਵਲ ਵੀ ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।
ਇਸ ਫੇਸਟਿਵਲ ਦੀ ਸ਼ੁਰੁਆਤ 1965 ਵਿੱਚ ਹੋਈ। ਉਦੋਂ ਤੋਂ ਹਰ ਸਾਲ ਕਸਬ ਦੇ ਲੋਕ ਇਕੱਠੇ ਹੁੰਦੇ ਹਨ ਅਤੇ ਇੱਥੇ ਦੀ ਲੋਕਲ ਰਿਓਜਾ ਵਾਇਨ ਇੱਕ ਦੂੱਜੇ ਉੱਤੇ ਪਾਉਂਦੇ ਹਨ। ਆਫਿਸ਼ਿਅਲ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਫੇਸਟਿਵਲ ਦੀ ਸ਼ੁਰੁਆਤ 29 ਜੂਨ ਦੀ ਸਵੇਰੇ ਹੁੰਦੀ ਹੈ। ਇਸ ਦੌਰਾਨ ਟਾਊਨ ਦੇ ਲੋਕਾਂ ਅਤੇ ਟੂਰਿਸਟਸ ਨੂੰ ਵਹਾਇਟ ਟਾਪ ਅਤੇ ਰੇਡ ਰੂਮਾਲ ਲੈਣ ਨੂੰ ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਫੇਸਟਿਵਲ ਦੀ ਸ਼ੁਰੁਆਤ ਮਾਰਚ ਨਾਲ ਹੁੰਦੀ ਹੈ । ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਭੀੜ ਚਾਰ ਮੀਲ ਦਾ ਸਫਰ ਤੈਅ ਕਰ ਬੈਟਲਗਰਾਉਂਡ ਵਿੱਚ ਪੁੱਜਦੀ ਹੈ। ਸ਼ਹਿਰ ਦੇ ਮੇਅਰ ਇਸਨੂੰ ਲੀਡ ਕਰਦੇ ਹਨ।
ਸੈਲਿਬਰੇਸ਼ਨ ਗਰਾਉਂਡ ਵਿੱਚ ਲਾਇਨ ‘ਚ ਖੜੇ ਟਰੱਕਾਂ ਵਿੱਚ 75, 000 ਲਿਟਰ ਵਾਇਨ ਰੱਖੀ ਹੁੰਦੀਆਂ ਹਨ। ਹਾਰਾਂ ਦੇ ਹਾਇਐਸਟ ਪਵਾਇੰਟ ਉੱਤੇ ਮੇਅਰ ਜਿਵੇਂ ਹੀ ਪਰਪਲ ਫਲੈਗ ਲਗਾਉਂਦੇ ਹਨ, ਸੈਲਿਬਰੇਸ਼ਨ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਲੋਕਾਂ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਦੂੱਜੇ ਨੂੰ ਰੰਗਣੇ ਦੀ ਹੋੜ ਲੱਗ ਜਾਂਦੀ ਹੈ। ਉਹ ਵਾਇਨ ਪੀਣ ਦੇ ਨਾਲ-ਨਾਲ ਸਿਰ ਤੋਂ ਪੈਰ ਤੱਕ ਆਪਣੇ ਸਾਥੀਆਂ ਨੂੰ ਰੰਗਦੇ ਹਨ।
ਬੁਲਫਾਇਟ ਦਾ ਵੀ ਮਜਾ : ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਦੁਪਹਿਰ ਤੱਕ ਇਹ ਲੋਕ ਪਲਾਜਾ ਡੇ ਲਿਆ ਪਾਜ ਸੈਲਿਬਰੇਟ ਕਰਣ ਲਈ ਟਾਊਨ ਪਰਤ ਜਾਂਦੇ ਹਨ। ਡੇ ਲਿਆ ਪਾਜ ਵਿੱਚ ਬੁਲਫਾਇਟਸ ਹੁੰਦੀਆਂ ਹਨ। ਹਾਲਾਂਕਿ, ਇਹ ਬੁਲਫਾਇਟ ਸਿਰਫ ਯੂਥ ਲਈ ਹੁੰਦੀ ਹੈ।

print
Share Button
Print Friendly, PDF & Email

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *