ਆਖਿਰ ਰੇਲਵੇ ਸਟੇਸ਼ਨ ਬੋਰਡ ‘ਤੇ ਕਿਉਂ ਲਿਖੀ ਹੁੰਦੀ ਹੈ ਸਮੁੰਦਰ ਤਲ ਦੀ ਉਚਾਈ

ss1

ਆਖਿਰ ਰੇਲਵੇ ਸਟੇਸ਼ਨ ਬੋਰਡ ‘ਤੇ ਕਿਉਂ ਲਿਖੀ ਹੁੰਦੀ ਹੈ ਸਮੁੰਦਰ ਤਲ ਦੀ ਉਚਾਈ

ਸਾਡੇ ਵਿੱਚੋਂ ਜਿਆਦਾਤਰ ਲੋਕਾਂ ਨੇ ਟ੍ਰੇਨ ਵਿੱਚ ਸਫਰ ਕੀਤਾ ਹੋਵੇਗਾ।ਟ੍ਰੇਨ ਦੇ ਸਫਰ ਵਿੱਚ ਖਿੜਕੀ ਦੇ ਕੋਲ ਬੈਠ ਬਾਹਰ ਦੇ ਨਜ਼ਾਰੇ ਵੇਖਣਾ ਕਾਫ਼ੀ ਮਨਮੋਹਕ ਹੁੰਦਾ ਹੈ।ਹਾਲਾਂਕਿ ਤੁਸੀਂ ਇਸ ਦੌਰਾਨ ਕਈ ਵਾਰ ਨੋਟਿਸ ਕੀਤਾ ਹੋਵੇਗਾ ਕਿ ਬਾਹਰ ਦੇ ਖੂਬਸੂਰਤ ਨਜਾਰਿਆਂ ਦੇ ਇਲਾਵਾ ਰੇਲਵੇ ਦੇ ਉਹ ਖੰਭੇ ਵੀ ਚਲਦੇ ਰਹਿੰਦੇ ਹੈ ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਉੱਪਰ ਪੀਲੇ ਅਤੇ ਕਾਲੇ ਰੰਗ ਦਾ ਬੋਰਡ ਲੱਗਾ ਰਹਿੰਦਾ ਹੈ। ਇਨ੍ਹਾਂ ਬੋਰਡਾਂ ਉੱਤੇ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦੀਆਂ ਤਸਵੀਰਾਂ ਦੇ ਇਲਾਵਾ ਕੁੱਝ ਛੋਟੇ ਮੈਸੇਜ ਵੀ ਲਿਖੇ ਹੁੰਦੇ ਹਨ।
ਇਸਦੇ ਇਲਾਵਾ ਤੁਸੀਂ ਕਿਸੇ ਰੇਲਵੇ ਸਟੇਸ਼ਨ ਉੱਤੇ ਲੱਗੇ , ਸਟੇਸ਼ਨ ਦੇ ਨਾਮ ਵਾਲੇ ਬੋਰਡ ਉੱਤੇ ਧਿਆਨ ਦਿੱਤਾ ਹੋਵੇ ਤਾਂ ਤੁਸੀਂ ਰੇਲਵੇ ਸਟੇਸ਼ਨ ਦੇ ਨਾਮ ਦੇ ਹੇਠਾਂ ਸਮੁੰਦਰ ਤਲ ਤੋਂ ਉਚਾਈ ( Mean Sea Level , MSL ) ਜਿਵੇਂ ਕਿ 200 ਮੀਟਰ , 310 ਮੀਟਰ ਆਦਿ ਲਿਖਿਆ ਵੇਖਿਆ ਹੋਵੇਗਾ।ਕੀ ਤੁਸੀਂ ਕਦੇ ਸੋਚਿਆ ਹੈ ਕਿ ਰੇਲਵੇ ਸਟੇਸ਼ਨ ਉੱਤੇ ਸਮੁੰਦਰ ਤਲ ਦੀ ਉਚਾਈ ਦਿੱਤੇ ਜਾਣ ਦਾ ਕੀ ਮਤਲਬ ਹੈ।ਜੇ ਨਹੀਂ ਤਾਂ ਅਸੀਂ ਤੁਹਾਨੂੰ ਦੱਸਾਂਗੇ ਕਿ ਇਸਦਾ ਟ੍ਰੇਨ ਨਾਲ ਕੀ ਲੈਣਾ-ਦੇਣਾ ਹੈ।
ਜਿਵੇਂ ਕ‌ਿ ਅਸੀ ਜਾਣਦੇ ਹਾਂ ਧਰਤੀ ਗੋਲ ਹੈ , ਇਸਦਾ ਕੋਈ ਕੋਨਾ ਨਹੀਂ ਹੈ।ਦੁਨੀਆ ਨੂੰ ਧਰਤੀ ਦੀ ਸਤ੍ਹਾ ਤੋਂ ਨਾਪਣ ਲਈ ਇੱਕ ਅਜਿਹੇ ਪੁਆਇੰਟ ਦੀ ਲੋੜ ਸੀ ਜੋ ਹਮੇਸ਼ਾ ਇੱਕੋ ਜਿਹਾ ਬਣਿਆ ਰਹੇ ਅਤੇ ਸਮੁੰਦਰ ਤੋਂ ਬਿਹਤਰ ਅਜਿਹਾ ਕੁੱਝ ਵੀ ਨਹੀਂ ਹੋ ਸਕਦਾ ਸੀ। ਵਿਗਿਆਨੀਆਂ ਨੇ ਮੰਨਿਆ MSL ਦੀ ਮਦਦ ਨਾਲ ਉਚਾਈ ਦੀ ਗਿਣਤੀ ਕਰਨਾ ਬੇਹੱਦ ਸਹਿਜ ਹੈ।
ਤੁਹਾਡੀ ਜਾਣਕਾਰੀ ਲਈ ਦੱਸ ਦਈਏ ਕਿ MSL ਦਾ ਇਸਤੇਮਾਲ ਸਭ ਤੋਂ ਜ਼ਿਆਦਾ ਸਿਵਲ ਇੰਜਨੀਅਰਿੰਗ ਵਿੱਚ ਕੀਤਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਇਹ ਕਿਸੇ ਬਿਲਡਿੰਗ ਜਾਂ ਜਗ੍ਹਾ ਦੀ ਉਚਾਈ ਨਾਪਣ ਦੇ ਕੰਮ ਆਉਂਦਾ ਹੈ।ਤਾਂ ਹੁਣ ਜਾਣਦੇ ਹਾਂ ਰੇਲਵੇ ਨਾਲ ਜੁੜ੍ਹੇ ਕੁੱਝ ਅਜਿਹੇ ਨਿਯਮ ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਬੇਹੱਦ ਘੱਟ ਲੋਕ ਜਾਣਦੇ ਹਨ।‘ਸਮੁੰਦਰ ਤਲ ਦੀ ਉਚਾਈ’ ( Mean Sea Level , MSL ) ਭਾਰਤੀ ਰੇਲਵੇ ਸਟੇਸ਼ਨ ਬੋਰਡ ਉੱਤੇ ਮੁਸਾਫਰਾਂ ਲਈ ਨਹੀਂ ਸਗੋਂ ਟ੍ਰੇਨ ਦੇ ਗਾਰਡ ਅਤੇ ਡਰਾਈਵਰ ਲਈ ਲਿਖੀ ਹੁੰਦੀ ਹੈ।
ਉਦਾਹਰਣ ਲਈ ਜੇਕਰ ਟ੍ਰੇਨ 500 ਮੀਟਰ ਸਮੁੰਦਰ ਤਲ ਦੀ ਉਚਾਈ ( MSL )ਤੋਂ 550 ਮੀਟਰ ਸਮੁੰਦਰ ਤਲ ( MSL ) ਦੀ ਉਚਾਈ ਉੱਤੇ ਜਾ ਰਹੀ ਹੈ ਤਾਂ ਡਰਾਈਵਰ ਨੂੰ ਇਸ ਤੋਂ ਇਹ ਅੰਦਾਜਾ ਮਿਲਦਾ ਹੈ ਕਿ ਇਸ 50 ਮੀਟਰ ਦੀ ਜਿਆਦਾ ਚੜ੍ਹਾਈ ਨੂੰ ਚੜ੍ਹਨ ਲਈ ਉਸਨੂੰ ਇੰਜਣ ਦੀ ਸਮਰੱਥਾ ਨੂੰ ਅਤੇ ਕਿੰਨਾ ਵਧਾਉਣਾ ਹੋਵੇਗਾ।ਉਥੇ ਹੀ ਟ੍ਰੇਨ ਦੇ ਹੇਠਾਂ ਦੇ ਵੱਲ ਜਾਣ ਉੱਤੇ ਫ੍ਰਿਕਸ਼ਨ ਦਾ ਅੰਦਾਜਾ ਮਿਲਦਾ ਹੈ।ਡਰਾਈਵਰ ਦੀ ਸੌਖ ਲਈ ਹੀ ਸਮੁੰਦਰ ਤਲ ਦੀ ਉਚਾਈ ( MSL ) ਲਿਖੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ।ਇਸਦੇ ਇਲਾਵਾ ਟ੍ਰੇਨ ਦੇ ਉੱਤੇ ਲੱਗੀਆਂ ਬਿਜਲੀ ਦੀਆਂ ਤਾਰਾਂ ਨੂੰ ਇੱਕ ਸਾਮਾਨ ਉਚਾਈ ਦੇਣ ਵਿੱਚ ਵੀ MSL ਦਾ ਇਸਤੇਮਾਲ ਕੀਤਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।

print
Share Button
Print Friendly, PDF & Email

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *