ਨਗਰ ਨਿਗਮ ਚੋਣਾਂ ਵਿੱਚ ਔਰਤਾਂ ਨੂੰ ਪੁਰਖ ਪ੍ਰਧਾਨ ਸਮਾਜ ਮੂਰਖ ਬਣਾ ਰਿਹਾ ਹੈ – ਬੇਲਨ ਬ੍ਰਿਗੇਡ

ss1

ਨਗਰ ਨਿਗਮ ਚੋਣਾਂ ਵਿੱਚ ਔਰਤਾਂ ਨੂੰ ਪੁਰਖ ਪ੍ਰਧਾਨ ਸਮਾਜ ਮੂਰਖ ਬਣਾ ਰਿਹਾ ਹੈ – ਬੇਲਨ ਬ੍ਰਿਗੇਡ

ਲੁਧਿਆਣਾ (ਨਿਰਪੱਖ ਆਵਾਜ਼ ਬਿਊਰੋ): ਨਗਰ ਨਿਗਮ ਚੋਣਾਂ ਵਿੱਚ ਕੁੱਝ ਦਸ਼ਕ ਪਹਿਲਾਂ ਉਹੀ ਲੋਕ ਕੌਂਸਲਰ ਦਾ ਚੋਣ ਲੜਦੇ ਸਨ ਜੋ ਲੋਕ ਸਮਾਜ ਕਲਿਆਣ ਲਈ ਕੰਮ ਵਿੱਚ ਦਿਲਚਸਪੀ ਰੱਖਦੇ ਸਨ ਅਤੇ ਸਾਰੀਆਂ ਰਾਜਨੀਤਕ ਪਾਰਟੀਆ ਵੀ ਉਹਨਾਂ ਨੂੰ ਟਿਕਟ ਦਿੰਦੀਆਂ ਸਨ । ਇਹੀ ਕਾਰਨ ਸੀ ਕਿ ਉਹ ਲੋਕ ਕੌਂਸਲਰ ਬਣਕੇ ਵੀ ਬਿਨਾਂ ਲਾਲਚ ਅਤੇ ਸਵਾਰਥ ਦੇ ਸਮਾਜ ਸੇਵਾ ਕਰਦੇ ਸਨ ।
ਬੇਲਨ ਬ੍ਰਿਗੇਡ ਦੀ ਕੌਮੀ ਪ੍ਰਧਾਨ ਅਨੀਤਾ ਸ਼ਰਮਾ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਅੱਜਕੱਲ੍ਹ ਚੋਣ ਕਮਾਈ ਦਾ ਧੰਧਾ ਬਣ ਚੂਕਿਆ ਹੈ । ਲੋਕ ਲੱਖਾਂ ਰੁਪਏ ਖਰਚ ਕਰਕੇ ਸਿਰਫ ਨਗਰ ਨਿਗਮ ਚੋਣ ਦੀ ਟਿਕਟ ਉੱਤੇ ਚੋਣ ਲੜਨ ਲਈ ਖਰਚ ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ । ਇਸੀ ਲਾਲਚ ਦੇ ਕਾਰਨ ਨਗਰ ਨਿਗਮ ਤੋਂ ਮੋਟੀ ਕਮਾਈ ਵੇਖ ਕੇ ਸਾਰੇ ਲੋਕ ਕੌਂਸਲਰ ਬਨਣ ਦੇ ਚੱਕਰ ਵਿੱਚ ਘੁੰਮ ਰਹੇ ਹਨ । ਇਸ ਲਈ ਕਈ ਲੋਕ ਆਪਣੀ ਪਹੁੰਚ ਨਾਲ , ਸਿਫਾਰਿਸ਼ ਨਾਲ ਜਾਂ ਨੋਟਾਂ ਨਾਲ ਰਾਜਨੀਤਕ ਪਾਰਟੀਆਂ ਤੋਂ ਟਿਕਟ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕਰਕੇ ਕੌਂਸਲਰ ਦਾ ਚੋਣ ਲੜ ਰਹੇ ਹਨ । ਇਹਨਾਂ ਵਿਚ ਕਈ ਅਜਿਹੇ ਵੀ ਲੋਕ ਹਨ ਜੋ ਪਰਵਾਰ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਹੀ ਪਾਰਟੀ ਤੋਂ ਦੋ-ਦੋ ਟਿਕਟਾਂ ਲੈ ਕੇ ਚੋਣ ਲੜ ਰਹੇ ਹਨ ।
ਉਘੇ ਕਾਂਗਰਸੀ ਮਹਿਲਾ ਨੇਤਾ ਸ਼ੀਲਾ ਮਸ਼ੀਹ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਸਰਕਾਰ ਔਰਤਾਂ ਨੂੰ 50 ਫ਼ੀਸਦੀ ਸੀਟਾਂ ਵਿੱਚ ਰਾਖਵਾਂਕਰਨ ਦੇਕੇ ਸਮਾਜ ਵਿੱਚ ਉਨ੍ਹਾਂਨੂੰ ਪੁਰਸ਼ਾਂ ਦੇ ਬਰਾਬਰ ਕੰਮ ਕਰਣ ਦੇ ਅਧਿਕਾਰ ਤਾਂ ਦੇ ਦਿੱਤੇ ਹਨ ਲੇਕਿਨ ਚੋਣ ਲੜਨ ਵਾਲੀ ਸੋਸ਼ਲ ਮਹਿਲਾਵੈਨ ਬਹੁਤ ਘੱਟ ਹਨ ਅਤੇ ਜੋ ਮਹਿਲਾ ਕਿਸੇ ਪਾਰਟੀ ਦੀ ਵਰਕਰ ਹੈ ਅਤੇ ਫਾਇਨੇਂਸ ਵਿੱਚ ਕਮਜੋਰ ਹੈ ਉਨ੍ਹਾਂਨੂੰ ਪਾਰਟੀ ਟਿਕਟ ਨਹੀਂ ਦਿੰਦੀ । ਇਹੀ ਵਜ੍ਹਾ ਹੈ ਸਾਹੂਕਾਰ ਰਾਜਨੀਤਕ ਨੇਤਾ ਆਪਣੀ ਘਰੇਲੂ ਪਤਨੀਆਂ ਨੂੰ ਚੋਣ ਲੜਾ ਰਹੇ ਹਨ ।
ਮੈਡਮ ਸੁਰੇਂਦਰ ਕੌਰ ਅਤੇ ਕ੍ਰਿਸ਼ਣਾ ਸਹੋਤਾ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਜੋ ਮਹਿਲਾ ਵਰਕਰ ਚਾਹੇ ਉਹ ਕਿਸੇ ਵੀ ਰਾਜਨੀਤਕ ਪਾਰਟੀ ਦੀ ਮੈਂਬਰ ਹਨ। ਉਨ੍ਹਾਂਨੂੰ ਕੋਈ ਵੀ ਪਾਰਟੀ ਟਿਕਟ ਨਹੀਂ ਦਿੰਦੀ ਅਤੇ ਕੇਵਲ ਪੁਰਖ ਨੇਤਾ ਹੀ ਆਪਣੀ ਪਤਨੀਆਂ ਲਈ ਟਿਕਟਾਂ ਲੈ ਕੇ ਅਤੇ ਚੋਣ ਜਿੱਤਣ ਦੇ ਬਾਅਦ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਪਤੀ ਕੌਂਸਲਰ ਬਣ ਕੇ ਨੇਤਾਗਿਰੀ ਕਰਦੇ ਹਨ । ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਇਹ ਕੋਈ ਨਾਰੀ ਸਸ਼ਕਤੀਕਰਣ ਨਹੀਂ ਹੈ । 50 ਫ਼ੀਸਦੀ ਔਰਤਾਂ ਨੂੰ ਨਗਰ ਨਿਗਮ ਚੋਣਾਂ ਵਿੱਚ ਰਾਖਵਾਂਕਰਣ ਕੇਵਲ ਇੱਕ ਛਲਾਵਾ ਹੈ । ਔਰਤਾਂ ਨੂੰ ਪੁਰਖ ਪ੍ਰਧਾਨ ਸਮਾਜ ਮੂਰਖ ਬਣਾ ਰਿਹਾ ਹੈ । ਇਸਦੇ ਖਿਲਾਫ ਸਮਾਜ ਦੀਆਂ ਸਾਰੀਆਂ ਔਰਤਾਂ ਨੂੰ ਅੱਗੇ ਆਕੇ ਇਸਦਾ ਵਿਰੋਧ ਕਰਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ ਤਾਂਕਿ ਆਉਣ ਵਾਲੇ ਸਮੇਂ ਵਿੱਚ ਅਸਲੀ ਵਿੱਚ ਮਹਿਲਾ ਸਸ਼ਕਤੀਕਰਣ ਅਤੇ ਸਮਾਜ ਦਾ ਸੁਧਾਰ ਹੋਵੇ ।
ਇਸ ਮੌਕੇ ਉੱਤੇ ਸੁਧਾ ਰਾਣੀ ਅਤੇ ਚੰਦਰਕਾਂਤਾ ਨੇ ਵੀ ਆਪਣੇ ਆਪਣੇ ਵਿਚਾਰ ਰੱਖੇ ।

print
Share Button
Print Friendly, PDF & Email