ਇੱਕ ਛੋਟੀ ਜਿਹੀ ਚੁਟਕੀ ਅਜਵਾਇਣ ਦੀ ਇਸ ਰੋਗ ਦਾ ਕਰੇਗੀ ਤੁਰੰਤ ਇਲਾਜ

ss1

ਇੱਕ ਛੋਟੀ ਜਿਹੀ ਚੁਟਕੀ ਅਜਵਾਇਣ ਦੀ ਇਸ ਰੋਗ ਦਾ ਕਰੇਗੀ ਤੁਰੰਤ ਇਲਾਜ

ਆਯੁਰਵੇਦ ਅਨੁਸਾਰ ਅਜਵਾਇਣ ਵਿੱਚ 100 ਤਰ੍ਹਾਂ ਦੇ ਭੋਜਨ ਪਚਾਉਣ ਦੀ ਸਮਰੱਥਾ ਹੁੰਦੀ ਹੈ। ਅਜਵਾਇਣ ਨੂੰ ਪਾਚਕ, ਰੁਚੀ ਉਤਪੰਨ ਕਰਨ ਵਾਲੀ ਅਤੇ ਮਿਹਦੇ ਦੀ ਪਾਚਕ ਅਗਨੀ ਪ੍ਰਦੀਪਤ ਕਰਨ ਵਾਲੀ ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਦੀ ਤਾਸੀਰ ਗਰਮ, ਸਵਾਦ ਤਿੱਖਾ ਤੇ ਪਚਣ ਵਿੱਚ ਹਲਕੀ ਹੁੰਦੀ ਹੈ। ਮੈਡੀਕਲ ਖੋਜਾਂ ਵਿੱਚ ਵੀ ਇਸ ਦੇ ਅਨੇਕ ਗੁਣ ਸਾਹਮਣੇ ਆਏ ਹਨ, ਪਰ ਜਿਗਰ (ਲੀਵਰ) ਦੇ ਰੋਗਾਂ ਤੋਂ ਪੀੜਤ ਵਿਅਕਤੀਆਂ ਨੂੰ ਇਸ ਦਾ ਇਸਤੇਮਾਲ ਨਹੀਂ ਕਰਨਾ ਚਾਹੀਦਾ। ਅਜਵਾਇਣ ਦੇ ਗੁਣ ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਹਨ…
ਮੌਸਮ ਬਦਲਣ ਦਾ ਸਭ ਤੋਂ ਜ਼ਿਆਦਾ ਅਸਰ ਸਾਡੀ ਸਿਹਤ ਉੱਤੇ ਹੀ ਪੈਂਦਾ ਹੈ। ਲੋਕ ਅਕਸਰ ਕੁੱਝ ਨਾ ਕੁੱਝ ਅਜਿਹੀਆਂ ਚੀਜ਼ਾਂ ਖਾ ਲੈਂਦੇ ਹਨ, ਜੋ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਤਬੀਅਤ ਨੂੰ ਖ਼ਰਾਬ ਕਰ ਦਿੰਦੀਆਂ ਹਨ ਅਤੇ ਜ਼ਿਆਦਾ ਸਮਾਂ ਡਾਕਟਰ ਦੇ ਚੱਕਰ ਕੱਟਣ ਵਿੱਚ ਹੀ ਨਿਕਲ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਪਰ ਅੱਜ ਅਸੀਂ ਤੁਹਾਨੂੰ ਤੁਹਾਡੀ ਰਸੋਈ ਵਿੱਚ ਮੌਜੂਦ ਇੱਕ ਅਜਿਹੀ ਖ਼ਾਸ ਚੀਜ਼ ਦੇ ਫ਼ਾਇਦੇ ਦੱਸਾਂਗੇ। ਜਿਸ ਦਾ ਇਸਤੇਮਾਲ ਜ਼ਿਆਦਾਤਰ ਲੋਕ ਖਾਣਾ ਬਣਾਉਣ ਵਿੱਚ ਕਰਦੇ ਹਾਂ।

ਅਜਵਾਇਣ ਦੇ ਬੀਜ ਦੰਦਾਂ ਦੇ ਦਰਦ ਨੂੰ ਠੀਕ ਕਰਦੇ ਹਨ। ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਇਹ ਮੂੰਹ ਦੀ ਬਦਬੂ ਨੂੰ ਦੂਰ ਕਰਕੇ ਦੰਦਾਂ ਦੇ ਖੁਰਨ ਨੂੰ ਰੋਕਦੇ ਹਨ। ਮਿਹਦੇ ਦੇ ਤੇਜ਼ਾਬ ਨਾਲ ਸਬੰਧਿਤ ਰੋਗ ਵਿੱਚ ਇਸ ਦਾ ਇਸਤੇਮਾਲ ਇੱਕ ਇੱਕ ਚਮਚ ਜੀਰਾ ਅਤੇ ਅਜਵਾਇਣ ਵਿੱਚ ਥੋੜ੍ਹਾ ਜਿਹਾ ਅਦਰਕ ਮਿਲਾ ਕਿ ਕਰਨਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ।

ਸਰਦੀ ਜ਼ੁਕਾਮ ਨੂੰ ਜੜ ਤੋਂ ਖ਼ਤਮ ਕਰਨਾ — ਸਰਦੀ ਜ਼ੁਕਾਮ ਇੱਕ ਆਮ ਸਮੱਸਿਆ ਹੈ। ਇਸ ਵਿੱਚ ਅਜਵਾਇਣ ਨੂੰ ਸੁੰਘਣਾ ਜ਼ੁਕਾਮ ਤੋਂ ਛੇਤੀ ਰਾਹਤ ਦਿਵਾ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਦੇ ਲਈ ਬੱਸ ਤੁਸੀਂ ਥੋੜ੍ਹੀ ਜਿਹੀ ਅਜਵਾਇਣ ਨੂੰ ਕੂਟ ਲਓ ਅਤੇ ਫਿਰ ਕਿਸੇ ਕੱਪੜੇ ਵਿੱਚ ਬਣ ਕੇ ਸੰੁਘੋ। ਅਜਿਹਾ ਕਰਨ ਨਾਲ ਤੁਹਾਨੂੰ ਰਾਹਤ ਮਿਲੇਗੀ। ਉੱਥੇ ਹੀ ਠੰਡ ਲੱਗਣ ਉੱਤੇ ਇਸ ਨੂੰ ਮੂੰਹ ਵਿੱਚ ਪਾ ਕੇ ਚਬਾਉਂਦੇ ਰਹੋ, ਅਤੇ ਦੇ ਬਾਅਦ ਨਿਗਲ ਲਓ ਅਜਿਹਾ ਕਰਨ ਉੱਤੇ ਸਰਦੀ ਘੱਟ ਲੱਗੇਗੀ।

ਭਾਰ ਕਰੇਗੀ ਘੱਟ — ਇੱਕ ਚੱਮਚ ਅਜਵਾਇਣ ਤੁਹਾਡੇ ਭਾਰ ਨੂੰ ਵੀ ਘੱਟ ਕਰਨ ਵਿੱਚ ਕਾਰਗਰ ਸਾਬਤ ਹੁੰਦੀ ਹੈ। ਰਾਤ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਚੱਮਚ ਅਜਵਾਇਣ ਨੂੰ ਇੱਕ ਗਲਾਸ ਪਾਣੀ ਵਿੱਚ ਭਿਉਂ ਦਿਓ। ਸਵੇਰੇ ਹੋਣ ਉੱਤੇ ਇਸ ਪਾਣੀ ਨੂੰ ਛਾਣੋ ਅਤੇ ਉਸ ਵਿੱਚ ਸ਼ਹਿਦ ਮਿਲਾ ਕੇ ਪੀਓ, ਅਜਿਹਾ ਕਰਨ ਨਾਲ ਭਾਰ ਘੱਟ ਹੁੰਦਾ ਹੈ।

ਢਿੱਡ ਖ਼ਰਾਬ ਹੋਣ ਉੱਤੇ — ਢਿੱਡ ਖ਼ਰਾਬ ਵਿੱਚ ਵੀ ਅਜਵਾਇਣ ਫ਼ਾਇਦੇਮੰਦ ਸਾਬਤ ਹੁੰਦੀ ਹੈ। ਅਜਵਾਇਣ ਨੂੰ ਚੱਬਣ ਦੇ ਬਾਅਦ ਉਸ ਦੇ ਉੱਤੇ ਗਰਮ ਪਾਣੀ ਪੀਓ। ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ ਤੁਸੀਂ ਕਾਲ਼ਾ ਲੂਣ ਵੀ ਮਿਲਿਆ ਸਕਦੀਆਂ ਹਨ ਅਜਿਹਾ ਕਰਨ ਉੱਤੇ ਢਿੱਡ ਵਿੱਚ ਜੇਕਰ ਕੀੜੇ ਹੋ ਤਾਂ ਨਿਕਲ ਜਾਣਗੇ ਜਾਂ ਫਿਰ ਢਿੱਡ ਵਿੱਚ ਦਰਦ ਹੋ ਰਿਹਾ ਹੈ ਤਾਂ ਉਹ ਘੱਟ ਹੋ ਜਾਵੇਗਾ।

ਖ਼ਤਮ ਕਰਦੀ ਹੈ ਮਸੂੜ੍ਹਿਆਂ ਦੀ ਸੋਜ — ਅਜਵਾਇਣ ਦੇ ਤੇਲ ਦੀ ਬੂੰਦਾਂ ਮਸੂੜ੍ਹਿਆਂ ਵਿੱਚ ਸੋਜ ਨੂੰ ਘੱਟ ਕਰਦੀ ਹੈ।

ਜੇਕਰ ਤੁਹਾਡੇ ਮਸੂੜ੍ਹਿਆਂ ਵਿੱਚ ਸੋਜ ਹੈ ਤਾਂ ਗੁਣਗੁਣੇ ਪਾਣੀ ਵਿੱਚ ਅਜਵਾਇਣ ਦੇ ਤੇਲ ਦੀ ਕੁੱਝ ਬੂੰਦਾਂ ਪਾ ਕੇ ਉਸ ਨਾਲ ਕੁੱਲਾ ਕਰੋ, ਅਜਿਹਾ ਕਰਨ ਨਾਲ ਸੋਜ ਘੱਟ ਹੁੰਦੀ ਹੈ ਅਤੇ ਤੁਹਾਨੂੰ ਆਰਾਮ ਵੀ ਮਿਲੇਗਾ।

print
Share Button
Print Friendly, PDF & Email

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *