ਪੌਣ-ਪਾਣੀ : ਯੂ.ਐਨ. ਨੇ ਭਾਰਤ ਤੇ ਚੀਨ ਦੀਆਂ ਕੀਤੀਆਂ ਸਿਫਤਾਂ

ss1

ਪੌਣ-ਪਾਣੀ : ਯੂ.ਐਨ. ਨੇ ਭਾਰਤ ਤੇ ਚੀਨ ਦੀਆਂ ਕੀਤੀਆਂ ਸਿਫਤਾਂ

ਸੰਯੁਕਤ ਰਾਸ਼ਟਰ (ਭਾਸ਼ਾ)- ਸੰਯੁਕਤ ਰਾਸ਼ਟਰ ਨੇ ਪੌਣ-ਪਾਣੀ ਦਾ ਮੁਕਾਬਲਾ ਕਰਨ ਵਿਚ ਭਾਰਤ ਅਤੇ ਚੀਨ ਦੀ ਅਗਵਾਈ ਦੀ ਭੂਮਿਕਾ ਹੋਰ ਮਜ਼ਬੂਤ ਵਚਨਬੱਧਤਾ ਦੀ ਸ਼ਲਾਘਾ ਕੀਤੀ ਹੈ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਹੋਰ ਦੇਸ਼ ਇਸ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਵਿਚ ਅਸਫਲ ਹੋ ਰਹੇ ਹਨ। ਸੰਯੁਕਤ ਰਾਸ਼ਟਰ ਜਨਰਲ ਸਕੱਤਰ ਐਂਟੋਨੀਓ ਗੁਟਾਰੇਸ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਪੌਣ-ਪਾਣੀ ’ਤੇ ਕਾਰਵਾਈ ਲਈ ਸੰਯੁਕਤ ਰਾਸ਼ਟਰ ਦੀ ਇਕ ਬਹੁਤ ਠੋਸ ਵਚਨਬੱਧਤਾ ਹੈ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਇਸ ਗੱਲ ਦਾ ਜ਼ਿਕਰ ਕੀਤਾ ਕਿ ਅਫਰੀਕੀ ਰਾਸ਼ਟਰ ਮੌਸਮ ਦੇ ਪੈਟਰਨ ਵਿਚ ਸੰਸਾਰਕ ਤੌਰ ’ਤੇ ਹੋ ਰਹੇ ਬਦਲਾਅ ਦੇ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਡੇ ਪੀੜਤ ਹੈ।

ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਇਹ ਉਨ੍ਹਾਂ ਲਈ ਸਪੱਸ਼ਟ ਹੈ ਕਿ ਪੌਣ-ਪਾਣੀ ਕਾਰਨ ਸਭ ਤੋਂ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਦੇਸ਼ਾਂ ਵਿਚ ਜੀ-77 ਦੇ ਮੈਂਬਰ ਦੇਸ਼ ਹਨ। ਮੁੱਖ ਤੌਰ ’ਤੇ ਅਫਰੀਕੀ ਦੇਸ਼ ਸੋਕੇ ਕਾਰਨ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਹੋਏ ਹਨ। ਉਥੇ ਹੀ ਛੋਟੇ ਟਾਪੂ ਦੇਸ਼ ਚਕਰਵਾਤੀ ਤੂਫਾਨਾਂ ਨਾਲ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਹੋਏ ਹਨ। ਅਸੀਂ ਪਾਣੀ ਦਾ ਪੱਧਰ (ਸਮੁੰਦਰੀ) ਵਿਚ ਵਾਧਾ ਵੀ ਦੇਖਿਆ ਹੈ। ਗੁਟਾਰੇਸ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਅਜਿਹੇ ਸਮੇਂ ਜਦੋਂ, ਹੋਰ ਦੇਸ਼ ਪੌਣ-ਪਾਣੀ ਨਾਲ ਲੜਣ ਵਿਚ ਨਾਕਾਮ ਹੋ ਰਹੇ ਹਨ, ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਦੇਖਿਆ ਕਿ ਜੀ-77 ਦੇਸ਼ ਦੀ ਵੱਡੀ ਅਰਥਵਿਵਸਥਾਵਾਂ ਅਤੇ ਚੀਨ ਦੀ ਅਗਵਾਈ ਵਾਲੀ ਭੂਮਿਕਾ ਨਿਭਾਅ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਜੀ-77 ਸੰਯੁਕਤ ਰਾਸ਼ਟਰ ਵਿਚ ਵਿਕਾਸਸ਼ੀਲ ਦੇਸ਼ਾਂ ਦਾ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਡਾ ਫਰਕ ਸਰਕਾਰੀ ਸੰਗਠਨ ਹੈ। ਭਾਰਤ ਸਣੇ ਇਸ ਦੇ 134 ਮੈਂਬਰ ਦੇਸ਼ ਹਨ।

print
Share Button
Print Friendly, PDF & Email