ਬੇਟੀ ਬਚਾਓ , ਬੇਟੀ ਪੜਾਓ – ਕਿਤੇ ਗੜਬੜੀ ਤਾਂ ਨਹੀਂ ?

ss1

ਬੇਟੀ ਬਚਾਓ , ਬੇਟੀ ਪੜਾਓ – ਕਿਤੇ ਗੜਬੜੀ ਤਾਂ ਨਹੀਂ ?
ਬੇਟੀ ਬਚਾਓ ਦੇ ਨਾਮ ਉੱਤੇ ਬੇਟੀਆਂ ਨੂੰ ਗੁੰਮਰਾਹ ਕਰ ਰਹੇ ਨੇਤਾ ਅਤੇ ਸਮਾਜ ਦੇ ਠੇਕੇਦਾਰ

beti bachao photo (1) beti bachao photo (2)

ਅੱਜ ਦੀ ਖਬਰ ਇੱਕ ਮਹਿਲਾ ਨੇ 3 ਬੇਟੀਆਂ ਦੇ ਨਾਲ ਖੁਦਖੁਸ਼ੀ ਕਰ ਲਈ , ਇੱਕ ਕੁੜੀ ਦੇ ਨਾਲ ਗੈਂਗਰੇਪ , 4 ਸਾਲ ਦੀ ਬੱਚੀ ਦੇ ਨਾਲ ਬਲਾਤਕਾਰ , ਕੂੜੇ ਦੇ ਢੇਰ ਵਿਚੋਂ ਬੱਚੀ ਮਿਲੀ , ਆਏ ਦਿਨ ਇਹ ਖਬਰ ਕਿ ਦਹੇਜ਼ ਦੇ ਲੋਭੀਆਂ ਤੋਂ ਤੰਗ ਆਕੇ ਕੁੜੀ ਨੇ ਕਿੱਤੀ ਖੁਦਖੁਸ਼ੀ , ਇੱਕ ਮਹਿਲਾ ਦੇ ਨਾਲ ਛੇੜਛਾੜ ਅਤੇ ਦੂਜੇ ਪਾਸੇ ਧੀ ਬਚਾਓ ਧੀ ਪੜਾਓ , ਅਜਿਹੇ ਹਾਲਾਤ ਵਿੱਚ ਕੌਣ ਚਾਹੇਗਾ ਕਿ ਮੇਰੇ ਧੀ ਹੋਵੇ ਅਤੇ ਅਜਿਹੇ ਸਮਾਜ ਦੇ ਲੋਕਾਂ ਦੇ ਵਿੱਚ ਧੀ ਨੂੰ ਪੜਾਇਆ ਜਾਵੇ । ਅਤੇ ਕੀ ਪੜਾਉਣਾ ਹੈ , ਸਿਰਫ ਅਤੇ ਸਿਰਫ ਉਨਾਂਨੂੰ ਅੱਖਰਾਂ ਗਿਆਨ ਦੇਣਾ ਹੈ , ਨਾਮ ਲਿਖਣਾ ਸਿਖਾਣਾ ਹੈ ਜਾਂ ਹਸਤਾਖਰ ਸਿਖਾਣੇ ਹਨ ਜਾਂ ਫਿਰ ਇਸ ਅਭਿਆਨਾਂ ਦੇ ਜ਼ਰਿਏ ਲੱਖਾਂ ਕਰੋਡਾਂ ਰੂਪਏ ਆਪਣੇ ਚਹੇਤੀਆਂ ਨੂੰ ਖਵਾਉਣਾ ਹਨ। ਸਾਡਾ ਬਦਕਿੱਸਮਤੀ ਹੈ ਕਿ ਅੱਜ ਤੱਕ ਜੋ ਵੀ ਪੜਾਈ ਲਿਖਾਈ ਲਈ ਅਭਿਆਨ ਚਲੇ ਉਹ ਕਾਗਜਾਂ ਤੱਕ ਜਾਂ ਸੇਮਿਨਾਰਸ ਅਤੇ ਫੋਟੋ ਤੱਕ ਰਹੇ । ਜੇਕਰ ਇਸ ਗੱਲ ਨੂੰ ਖੰਗਾਲਾ ਜਾਵੇ ਕਿ ਕਿੰਨੇ ਹਜ਼ਾਰ ਲੱਖਾਂ ਕਰੋੜ ਰੂਪਆ ਕਮਜ਼ੋਰ ਵਰਗ , ਅਨੁਸੂਚੀਤ ਵਰਗ , ਪਛੜੇ ਕਬੀਲੇ , ਪਛੜੀ ਜਾਤੀ ਅਤੇ ਕਮਜ਼ੋਰ ਵਰਗ ਉੱਤੇ ਖਰਚ ਹੋਇਆ ਹੈ ਤਾਂ ਉਹ ਇੱਕ ਕਾਗਜਾਂ ਦੀਆਂ ਫ਼ਾਇਲਾਂ ਹਨ , ਉੱਤੇ ਇਨਾਂ ਦੇ ਹਿਸਾਬ ਤਾਂ ਭਾਰਤ ਦਾ ਹਰ ਵਾਸੀ ਸਿੱਖਿਅਤ ਹੁੰਦਾ ਪਰ ਹੁਣੇ ਤੱਕ ਇਹ ਵੀ ਨਹੀਂ ਤੈਅ ਕਿ ਸਾਡੀ ਸਰਕਾਰ ਬੇਟੀ ਪੜਾਓ ਵਿੱਚ ਬੇਟੀਆਂ ਨੂੰ ਕਿਸ ਤਰਾਂ ਨਾਲ ਪੜਾਉਣਾ ਚਾਹੁੰਦੀ ਹੈ ਅਤੇ ਪੜਾਉਣ ਦਾ ਮੇਚ ਕਰਣ ਦਾ ਕੀ ਪਰਿਕਰਣ ਹੈ । ਵੱਡੇ – ਵੱਡੇ ਸ਼ਹਿਰਾਂ ਵਿੱਚ ਫ਼ੰਕਸ਼ੰਸ ਹੁੰਦੇ ਹਨ 9 ਆਉਂਦੇ ਹਨ ਚੰਗੇ ਚੰਗੇ ਰਸੂਖਦਾਰਾਂ ਦਾ ਇਕਠ ਹੁੰਦਾ ਹੈ , ਅਫਸਰ ਪੁਲਿਸ ਆਪਣੀ ਆਪਣੀ ਜਿੰਮੇਵਾਰੀ ਨਿਭਾਂਦੇ ਹੋਏ ਆਪਣੇ – ਆਪਣੇ ਆਕਾਓ ਨੂੰ ਖੁਸ਼ ਕਰਦੇ ਹਨ ਪਰ ਇਸ ਪ੍ਰੋਗਰਾਮਾਂ ਵਿੱਚ ਨਹੀਂ ਤਾਂ ਕੋਈ ਪੜਾਉਣ ਵਾਲਾ ਅਤੇ ਨਹੀਂ ਇਥੇ ਕੋਈ ਪਢਾਈ ਤੋਂ ਛੁੱਟਿਆ ਹੋਇਆ ਵਿਖਾਈ ਦਿੰਦਾ ਹੈ । ਮੈਨੂੰ ਆਜ਼ ਤੱਕ ਇਸ ਅਭਿਆਨਾਂ ਦੀ ਸੱਮਝ ਨਹੀਂ ਆਈ । ਧੀ ਬਚਾਓ ਇਸਦਾ ਮਤਲੱਬ ਕੀ ਹੈ ? ਕਿ ਜੋ ਧੀ ਹੁਣੇ ਪੈਦਾ ਨਹੀਂ ਹੋਈ ਉਨਾਂਨੂੰ ਬਚਾਓ ਜਾਂ ਫਿਰ ਜੋ ਰੋਜ ਸਾਮਾਜਕ ਅਵਹੇਲਨਾ ਦਾ ਸ਼ਿਕਾਰ ਹੋ ਰਹੀ ਹੈ , ਰੋਜ ਬਲਾਤਕਾਰੀਆਂ ਦੇ ਹਾਥੋ ਮਰ ਰਹੀ ਹੈ , ਸਕੂਲ ਵਿੱਚ , ਕਾਲਜ ਵਿੱਚ , ਕੰਮ ਤੇ ਜਾਂਦੇ ਸਾਡੇ ਗੰਦੇ ਅਤੇ ਅਹੰਕਾਰੀ ਪੁਰਖ ਪ੍ਰਧਾਨ ਸਮਾਜ ਦੀਆਂ ਨਜ਼ਰਾਂ , ਤਾਨਾਕਸ਼ੀਆਂ , ਵਿਅੰਗੀਆਂ ਅਤੇ ਟਾਂਚਾਂ ਦਾ ਸ਼ਿਕਾਰ ਬੰਨ ਰਹੀ ਹੈ ਉਨਾਂਨੂੰ ਬਚਾਓ ।

ਕੀ ਇਹੀ ਸਮਾਜ ਦਾ ਕਨੂੰਨ ਹੈ ? ਕੀ ਇਹੀ ਨੀਆਂ ਹੈ ? ਕੀ ਇਸ ਦਿਨ ਲਈ ਧੀ ਨੂੰ ਬਚਾਣਾ ਹੈ ਅਤੇ ਧੀ ਨੂੰ ਪੜਾਉਣਾ ਹੈ ? ਨਹੀ . . . . . . . . ਸਗੋਂ ਬੇਟੀਆਂ ਨੂੰ ਉਸ ਦਿਨ ਲਈ ਬਚਾਣਾ ਅਤੇ ਪੜਾਉਣਾ ਹੈ ਜਦੋਂ ਉਹ ਦੇਸ਼ ਦਾ ਭਵਿੱਖ ਬਣੇਗੀ । ਅੱਜ ਦੀ ਤਾਰੀਖ ਵਿੱਚ ਬੇਟੀਆਂ ਹੀ ਹਨ ਜੋ ਘਰ ਪਰਵਾਰ ਦੇ ਨਾਲ ਕੰਮ ਕਾਜ ਅਤੇ ਸਾਮਾਜਕ ਰਿਸ਼ਤੀਆਂ ਨੂੰ ਵੀ ਸੰਭਾਲ ਰਹੀ ਹੈ । ਦੇਸ਼ ਦੀ ਬੇਟੀਆਂ ਹੀ ਹਨ ਜੋ ਦੇਸ਼ ਦੀਆਂ ਪਰੰਪਰਾਵਾਂ ਨੂੰ ਸੰਜੋ ਕੇ ਰੱਖਦੀਆਂ ਹਨ । ਆਪਣੇ ਘਰ ਪਰਵਾਰ ਦੇ ਨਾਲ ਨਾਲ ਦੇਸ਼ ਦਾ ਨਾਮ ਰੌਸ਼ਨ ਕਰਣ ਵਿੱਚ ਵੀ ਕੋਈ ਪਿੱਛੇ ਨਹੀਂ ਹਟਦੀ । ਬੇਟੀਆਂ ਨੂੰ ਬਚਾ ਕੇ ਪੜਾਇਆ ਜਾਵੇ , ਉੱਚ ਸਿੱਖਿਆ ਦਿੱਤੀ ਜਾਵੇ ਤਾਂ ਉਹਨਾ ਵਿਚੋ ਕੋਈ ਇੰਦਿਰਾ ਗਾਂਧੀ ਕੋਈ ਸੁਨੀਤਾ ਵਿਲਿਅੰਸ ਕੋਈ ਕਲਪਨਾ ਚਾਵਲਾ ਕੋਈ ਸਾਇਨਾ ਨੇਹਵਾਲ ਕੋਈ ਸਾਨਿਆ ਮਿਰਜ਼ਾ ਕੋਈ ਨੀਰਜਾ ਭਾਨੋਟ ਕੋਈ ਮਦਰ ਟੇਰੇਸਾ ਕੋਈ ਰਾਣੀ ਲਕਸ਼ਮੀ ਬਾਈ ਕੋਈ ਕਿਰਨ ਬੇਦੀ ਤਾਂ ਕੋਈ ਇੰਦਿਰਾ ਨੂਈ ਬਣੇਗੀ । ਗਿਣਨ ਤੇ ਆਇਆ ਜਾਵੇ ਤਾਂ ਨਜਾਨੇ ਅਜਿਹੇ ਕਿੰਨੇ ਹੀ ਨਾਮ ਹਨ । ਜੇਕਰ ਬੇਟੀਆਂ ਨੂੰ ਹਕ ਮਿਲ ਜਾਵੇ ਵਿਆਹ ਦੇ ਬਾਅਦ ਉਹ ਆਪਣੇ ਮਾਤਾ ਪਿਤਾ ਨੂੰ ਨਾਲ ਰੱਖ ਸਕਣ ਤਾਂ ਪੂਰੇ ਦੇਸ਼ ਵਿੱਚ ਕੋਈ ਵ੍ਰੱਧਾਸ਼ਰਮ ਨਹੀਂ ਹੋਵੇਗਾ ਅਤੇ ਇਸ ਸੋਚ ਦੀ ਸ਼ੁਰੁਆਤ ਸਾਨੂੰ ਆਪਣੇ ਘਰ ਤੋਂ ਕਰਣੀ ਹੋਵੇਗੀ । ਸੰਸਕਾਰ ਬੇਟੀਆਂ ਨੂੰ ਵੀ ਦੇਨੇ ਹੋਣਗੇ । ਆਪਣੀ ਧੀ , ਭੈਣ ਅਤੇ ਮਾਂ ਦੀ ਇੱਜ਼ਤ ਦੇ ਨਾਲ ਨਾਲ ਦੂੱਜੇ ਦੀ ਧੀ , ਭੈਣ ਅਤੇ ਮਾਂ ਦੀ ਇੱਜ਼ਤ ਕਰਣਾ ਵੀ ਸਿਖਾਣਾ ਹੋਵੇਗਾ । ਉਨਾਂਨੂੰ ਇਹ ਗੱਲ ਸਮਝਾਨੀ ਹੋਵੇਗੀ ਜੇ ਧੀ ਹੈ ਤਾਂ ਉਹ ਹੈ ਵਰਨਾ ਉਨਾਂ ਦਾ ਅਸਤੀਤਵ ਵੀ ਨਹੀਂ ਹੋਵੇਗਾ । ਇਹ ਦੇਸ਼ ਬੇਟੀਆਂ ਨਾਲ ਹੈ । ਇਸ ਗੱਲ ਨੂੰ ਸੱਮਝਣਾ ਅਤੇ ਸੱਮਝਾਉਣਾ ਜਰੂਰੀ ਹੈ । ਬੇਟੀਆਂ ਦੀ ਸਿੱਖਿਆ ਸਿਰਫ ਹਸਤਾਕਸ਼ਰਾਂ ਤੱਕ ਹੀ ਸੀਮਿਤ ਨਹੀਂ ਸਗੋਂ ਉਨਾਂਨੂੰ ਉਨਾਂ ਦੀ ਅਸਲੀ ਜਗਾ ਦੇਣਾ ਹੈ ਉਨਾਂਨੂੰ ਸਮਾਜ ਦਾ ਨਿਰਮਾਤਾ ਬਣਾਉਣਾ ਹੈ । ਜਗਤ ਜਨਨੀ ਦੀ ਸੰਗਿਆ ਨੂੰ ਸਾਕਾਰ ਕਰਣਾ ਹੈ ਜੋ ਵੀ ਮੁਹਿੰਮ ਅੱਜ ਤੱਕ ਚਲਾਏ ਗਏ ਹਨ ਉਨਾਂ ਦੇ ਵਿਆਪਾਰੀਕਰਣ ਨੂੰ ਹਟਾਕੇ , ਉਨਾਂਨੂੰ ਉਨਾਂ ਦੀ ਸੱਚੀ ਸੋਚ ਅਤੇ ਦਿਸ਼ਾ ਦੇਣੀ ਹੋਵੇਗੀ ਉਦੋਂ ਧੀ ਬਚਾਓ ਅਤੇ ਧੀ ਪੜਾਓ ਦੇ ਠੀਕ ਮਤਲੱਬ ਅਤੇ ਮਾਅਨੇ ਸਾਹਮਣੇ ਆਣਗੇ । ਉਦੋਂ ਦੇਸ਼ ਦਾ ਅਸਲੀ ਵਿਕਾਸ ਹੋਵੇਗਾ ।

anita-sharma National President Belan Brigade 

ਅਨੀਤਾ ਸ਼ਰਮਾ
ਪ੍ਰਧਾਨ ਬੇਲਨ ਬ੍ਰਿਗੇਡ

print
Share Button
Print Friendly, PDF & Email

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *